libgnome - en to th translation catalogue (182 entries)

en: A list with names of the first window manager workspaces.
th: รายชื่อพื้นที่ทำงานของตัวจัดการหน้าต่างแรก

en: Acceleration multiplier for mouse motion. A value of -1 is the system default.
th: ตัวคูณความเร่งของเมาส์  ถ้าตั้งเป็น -1 จะใช้ค่าปริยายของระบบ

en: Allow postponing of breaks
th: ยอมให้ผลัดการพัก

en: App version
th: รุ่นของโปรแกรม

en: Application options
th: ตัวเลือกของโปรแกรม

en: Argument used to execute programs in the terminal defined by the 'exec' key.
th: อากิวเมนต์สำหรับเรียกใช้โปรแกรมในเทอร์มินอลตามคีย์ 'exec'

en: Beep when a modifier is pressed
th: บี๊บถ้าปุ่มใช้ร่วมถูกกด

en: Break time
th: เวลาพัก

en: Browser needs terminal
th: บราวเซอร์ต้องใช้เทอร์มินอล

en: Browser understands remote
th: บราวเซอร์เข้าใจรีโมต

en: Can Change Accels
th: เปลี่ยนตัวเร่งไม่สำเร็จ

en: Cannot find a terminal, using xterm, even if it may not work
th: ไม่เจอเทอร์มินอลจะลองใช้ xterm แทน แม้ว่าอาจจะไม่ได้ผล

en: Choose menu item
th: เลือกของในเมนู

en: Click on command button
th: คลิกบนปุ่มคำสั่ง

en: Color Shading Type
th: ชนิดการแรเงาสี

en: Configuration prefix where GNOME was installed
th: configuration prefix ที่ GNOME ถูกติดตั้งไว้

en: Configuration prefix where this application was installed
th: configuration prefix ที่โปรแกรมนี้ถูกติดตั้งไว้

en: Could not create gnome accelerators directory `%s': %s
th: สร้างโฟลเดอร์ปุ่มเร่งของ gnome '%s': %s

en: Could not create per-user gnome configuration directory `%s': %s
th: ไม่สามารถสร้างโฟลเดอร์เก็บค่าปรับ gnome ส่วนตัวที่ '%s': %s

en: Could not set mode 0700 on private per-user gnome configuration directory `%s': %s
th: ไม่สามารถตั้งโหมด 0700 บนโฟลเดอร์เก็บค่าปรับ gnome ส่วนตัวที่ '%s': %s

en: Create Directories
th: สร้างโฟลเดอร์

en: Create standard GNOME directories on startup
th: สร้างโฟลเดอร์มาตราฐานของ GNOME เมื่อเริ่มทำงาน

en: Cursor Blink
th: กระพริบตัวชี้

en: Cursor Blink Time
th: ช่วงการกระพริบของตัวชี้

en: Cursor font
th: แบบอักษรตัวชี้

en: Cursor size
th: ขนาดตัวชี้

en: Cursor theme
th: ชุดตกแต่งตัวชี้

en: Cursor theme name. Used only by Xservers that support Xcursor, such as XFree86 4.3 and later. This value is only propagated to the X server at the start of each session, so changing it mid-session won't have an effect until the next time you log in.
th: ชื่อชุดตัวชี้ ใช้เฉพาะใน Xserver ที่รองรับ Xcursor อย่างเช่น XFree86 4.3 หรือใหม่กว่า
    ค่านี้จะถูกส่งไป X เซิร์ฟเวอร์เมื่อเริ่มวาระเท่านั้น ค่าที่เปลี่ยนจะมีผลบังคับใช้ เมื่อเข้าระบบครั้งต่อไป

en: Data prefix where GNOME was installed
th: data prefix ที่ GNOME ถูกติดตั้งไว้

en: Data prefix where this application was installed
th: data prefix ที่โปรแกรมนี้ถูกติดตั้งไว้

en: Default browser
th: บราวเซอร์ปริยาย

en: Default browser for all URLs
th: บราวเซอร์ที่ใช้สำหรับเปิด URL ถ้าไม่ได้เจอะจงใช้บราวเซอร์อื่น

en: Default font
th: แบบอักษรปริยาย

en: Default help viewer
th: ตัวแสดงวิธิใช้ปริยาย

en: Determines how the image set by wallpaper_filename is rendered. Possible values are "none", "wallpaper", "centered", "scaled", "stretched".
th: ตั้งว่ารูปที่เลือกใน wallpaper_filename จะถูกแสดงอย่างไร  สามารถตั้งเป็น "none", "wallpaper", "centered", "scaled", "stretched"

en: Disable command line
th: ปิดใช้ command line

en: Disable if two keys are pressed at the same time.
th: เลิกใช้ถ้าสองปุ่มถูกกดพร้อมกัน

en: Disable print setup
th: ปิดใช้การปรับแต่งการพิมพ์

en: Disable printing
th: ปิดใช้การพิมพ์

en: Disable saving files to disk
th: ปิดใช้การบันทึกแฟ้ม

en: Disable sound server usage
th: ปิดระบบเสียง

en: Distance before a drag is started
th: ระยะก่อนที่จะเริ่มลาก

en: Distance in pixels the pointer must move before accelerated mouse motion is activated. A value of -1 is the system default.
th: ระยะทางในพิกเซล ที่ตัวชี้ต้องขยับ ก่อนที่จะเมาส์จะวิ่งอย่างเร็จ ถ้าตั้งเป็น -1 จะใช้ค่าปริยายของระบบ

en: Do not accept a key as being pressed unless held for @delay milliseconds
th: รับสัญญานการกดปุ่มต่อเมื่อปุ่มถูกกดค้างไว้ @delay มิลลิวีนาที

en: Double Click Time
th: ความเร็วดับเบิ้ลคลิก

en: Drag Threshold
th: ระยะเริ่มลาก

en: Draw Desktop Background
th: วาดพื้นหลังของพื้นโต๊ะ

en: Enable Accessibility
th: ใช้ระบบช่วยเหลือผู้พิการ

en: Enable Animations
th: ใช้ภาพเคลื่อนไหว

en: Enable ESD
th: เปิดใช้ ESD

en: Enable Sound
th: เปิดเสียง

en: Enable sound on startup
th: เปิดการใช้งานเสียงเมื่อเริ่มทำงาน

en: Enable sound server startup.
th: เปิดใช้ระบบเสียง

en: Enable sound server usage
th: เปิดระบบเสียง

en: Error message
th: ข้อความข้อผิดพลาด

en: Error showing url: %s
th: ผิดพลาดขณะแสดง URL: %s

en: Fallback window manager
th: ตัวจัดการหน้าต่างสำรอง

en: Fallback window manager if user window manager can't be found
th: ตัวจัดการหน้าต่างที่ใช้เมื่อหาตัวจัดการหน้าต่างที่ผู้ใช้เลือกไม่พบ

en: File Icon Theme
th: ชุดไอคอนแฟ้ม

en: File name of the bell sound to be played
th: ชื่อแฟ้มเสียงระฆังที่จะเล่น

en: File to use for the background image
th: แฟ้มที่จะใช้เป็นรูปพื้นหลัง

en: Font name of the cursor. If unset, the default font is used. This value is only propagated to the X server start of each session, so changing it mid-session won't have an effect until the next time you log in.
th: ชื่อแบบอักษรสำหรับตัวชี้ ถ้าไม่ตั้งจะใช้แบบอักษรปริยาย ค่านี้จะถูกส่งไป X เซิร์ฟเวอร์เมื่อเริ่มวาระเท่านั้น ค่าที่เปลี่ยนจะมีผลบังคับใช้ เมื่อเข้าระบบครั้งต่อไป

en: Gtk+ Theme
th: ชุดตกแต่ง Gtk+

en: Have GNOME draw the desktop background
th: ให้ GNOME เป็นตัววาดพื้นหลังของพื้นโต๊ะ

en: Help document %s/%s not found
th: ไม่พบเอกสารวิธีใช้ %s/%s

en: Help options
th: ตัวเลือกของวิธีใช้

en: Help viewer needs terminal
th: ตัวแสดงวิธิใช้ต้องใช้ terminal

en: Highlights the current location of the pointer when the Control key is pressed and released
th: เน้นตำแหน่งของตัวชี้เมื่อปุ่ม Control ถูกกดแล้วปล่อย

en: Host:port on which the sound server to use is running
th: Host:port ที่เซิร์ฟเวอร์เสียงที่จะใช้ทำงานอยู่

en: How many milliseconds it takes to go from 0 to maximum speed
th: ใช้เวลากี่มิลลิวินาทีในการเร่งจาก 0 ไปความเร็วสูงสุด

en: How many milliseconds to wait before mouse movement keys start to operate
th: คอยกี่มิลลิวินาทีก่อนที่ปุ่มบังคับเมาส์จะเริ่มทำงาน

en: How many pixels per second to move at the maximum speed
th: ความเร็วสูงสุดกี่พิกเซลต่อวินาที

en: How to connect to esd
th: ติดต่อ esd อย่างไร

en: How to shade the background color. Possible values are "horizontal-gradient", "vertical-gradient", and "solid"
th: จะไล่สีพื้นหลังอย่างไร  สามารถตั้งเป็น "horizontal-gradient" "vertical-gradient" หรือ "solid"

en: Human readable name
th: ชื่อให้คนอ่าน

en: Human readable name of this application
th: ชื่อให้คนอ่านสำหรับโปรแกรมนี้

en: ID string to use for this application
th: เลข ID สำหรับโปรแกรมนี้

en: Icon Theme
th: ชุดตกแต่งสัญลักษณ์

en: Icon theme to use for the panel, nautilus etc.
th: ชุดไอคอนสำหรับใช้ในพาเนล nautilus ฯลฯ

en: Ignore multiple presses of the _same_ key within @delay milliseconds
th: ไม่สนใจปุ่มเดียวกันที่ถูกกดซ้ำภายใน @delay มิลลิวินาที

en: Informational message
th: ข้อความให้ข้อมูล

en: Key %s not found in configuration
th: ไม่พบปุ่ม %s ในค่าตั้ง

en: Keyboard Bell Custom Filename
th: ชื่อแฟ้มเสียงระฆังแป้มพิมพ์ที่กำหนด

en: Left or Top color when drawing gradients, or the solid color.
th: สีเดียวที่ใช้ หรือสีซ้ายหรือสีบนถ้าไล่แถบสี

en: Length of a double click
th: ความเร็วดับเบิ้ลคลิก

en: Length of the cursor blink cycle, in milliseconds
th: จำนวนมิลลิวินาทีที่ตัวชี้ใช้ในการกระพริบหนึ่งรอบ

en: Library prefix where GNOME was installed
th: library prefix ที่ GNOME ถูกติดตั้งไว้

en: Library prefix where this application was installed
th: library prefix ที่โปรแกรมนี้ถูกติดตั้งไว้

en: List of assistive technology applications to start when logging into the GNOME desktop
th: รายการของบริการช่วยเหลือผู้พิการที่จะเริ่มใช้เมื่อเข้าสู่ระบบ GNOME

en: Locate Pointer
th: หาตัวชี้

en: Log in
th: เข้าระบบ

en: Log out
th: ออกจากระบบ

en: Menubar Detachable
th: ดึงแถบเมนูออกมาได้

en: Menus Have Icons
th: เมนูมีไอคอน

en: Menus Have Tearoff
th: เมนูมีแถบดึงออก

en: Miscellaneous message
th: ข้อความเบ็ดเตล็ด

en: Monospace font
th: แบบอักษรพิมพ์ดีด

en: Motion Threshold
th: ระยะเร่ง

en: Mouse button orientation
th: ตำแหน่งปุ่มบนเมาส์

en: Name of a monospaced (fixed-width) font for use in locations like terminals.
th: ชื่อแบบอักษรพิมพ์ดีด (ความกว้างเท่ากัน) สำหรับใช้โปรแกรมที่ต้องใช้ (เช่น เทอร์มินอล)

en: Name of the default font used by gtk+.
th: ชื่อแบบอักษรปริยายสำหรับ gtk+

en: Names of the workspaces
th: รายชื่อพื้นที่ทำงาน

en: Number of minutes of typing time before break mode starts.
th: จำนวนนาทีที่พิมพ์ก่อนที่จะบังคับให้พัก

en: Number of minutes that the typing break should last.
th: จำนวนนาทีของระยะเวลาพักพิมพ์

en: Opacity with which to draw the background picture
th: ความโปร่งแสงสำหรับรูปพื้นหลัง

en: Path in which to look for installed files
th: path ที่ใช้หาแฟ้มที่ติดตั้งใว้

en: Picture Filename
th: ชื่อแฟ้มรูป

en: Picture Opacity
th: ความโปร่งแสงของรูป

en: Picture Options
th: ตัวเลือกของรูป

en: Popt Table
th: ตาราง Popt

en: Prefix where GNOME was installed
th: prefix ที่ GNOME ถูกติดตั้งไว้

en: Prefix where this application was installed
th: prefix ที่โปรแกรมนี้ถูกติดตั้งไว้

en: Prevent the user from accessing the terminal or specifying a command line to be executed. For example, this would disable access to the panel's "Run Application" dialog.
th: ป้อนกันไม่ให้ผู้ใช้เรียกใช้เทอร์มินอล หรือเรียกใช้คำสั่งจาก command line  หน้าต่าง "เรียกโปรแกรม" ในพาเนลจะหายไป ฯลฯ

en: Prevent the user from modifying print settings. For example, this would disable access to all application's "Print Setup" dialogs.
th: ป้อนกันไม่ให้ผู้ใช้ปรับแต่งการพิมพ์  เมนู "ปรับแต่งการพิมพ์" ในโปรแกรมต่างๆ จะใช้ไม่ได้ ฯลฯ

en: Prevent the user from printing. For example, this would disable access to all application's "Print" dialogs.
th: ป้อนกันไม่ให้ผู้ใช้พิมพ์ออกเครื่องพิมพ์  เมนู "พิมพ์" ในโปรแกรมต่างๆ จะใช้ไม่ได้ ฯลฯ

en: Prevent the user from saving files to disk. For example, this would disable access to all application's "Save as" dialogs.
th: ป้อนกันไม่ให้ผู้ใช้บันทึกแฟ้ม  เมนู "บันทึกเป็น" ในโปรแกรมต่างๆ จะใช้ไม่ได้ ฯลฯ

en: Primary Color
th: สีหลัก

en: Question dialog
th: กล่องโต้ตอบคำถาม

en: Right or Bottom color when drawing gradients, not used for solid color.
th: สีขวาหรือสีล่างถ้าไล่แถบสี ค่านี้ไม่ถูกใช้ถ้าใช้สีเดียว

en: Secondary Color
th: สีรอง

en: Select check box
th: เลือกกล่องกากบาท

en: Single Click
th: คลิกเดียว

en: Single click to open icons
th: เปิดไอคอนด้วยคลิกเดียว

en: Size of the cursor referenced by cursor_theme. This value is only propagated to the X server start of each session, so changing it mid-session won't have an effect until the next time you log in.
th: ขนาดของตัวชี้ใน cursor_theme  ค่านี้จะถูกส่งไป X เซิร์ฟเวอร์เมื่อเริ่มวาระเท่านั้น ค่าที่เปลี่ยนจะมีผลบังคับใช้ เมื่อเข้าระบบครั้งต่อไป

en: Sounds for events
th: เล่นเสียงเมื่อมีเหตุการณ์

en: Startup Assistive Technology Applications
th: โปรแกรมช่วยเหลือผู้พิการเมื่อเข้าสู่ระบบ

en: Status Bar on Right
th: แถบสถานะอยู่ด้านขวา

en: Swap left and right mouse buttons for left-handed mice
th: สลับปุ่มซ้ายและขวาของเมาส์ สำหรับผู้ถนัดซ้าย

en: System events
th: เหตุการณ์ในระบบ

en: Terminal application
th: โปรแกรมที่ใช้ในเทอร์มินอล

en: Terminal program to use when starting applications that require one
th: โปรแกรมเทอร์มินอลสำหรับโปรแกรมที่ต้องใช้เทอร์มินอล

en: The default action does not support this protocol.
th: คำสั่งปริยายไม่รู้จักโปรโตคอลนี้

en: The number of workspaces
th: จำนวนพื้นที่ทำงาน

en: The number of workspaces the window manager should use
th: จำนวนพื้นที่ทำงานที่ตัวจัดการหน้าต่างควรจะใช้

en: The specified location is invalid.
th: ตำแหน่งที่ให้นั้นใช้ไม่ได้

en: The table of options for popt
th: ตารางตัวเลือกสำหรับ popt

en: Theme used for displaying file icons
th: ชุดไอคอนสำหรับใช้แสดงเป็นตัวแทนแฟ้ม

en: There is no default action associated with this location.
th: ไม่มีคำสั่งปริยายสำหรับตำแหน่งนี้

en: There was an error launching the default action command associated with this location.
th: เกิดข้อผิดพลาดขณะเรียกใช้คำสั่งปริยายสำหรับตำแหน่งนี้

en: There was an error parsing the default action command associated with this location.
th: ไม่ตัดคำและเข้าใจคำสั่งปริยายสำหรับตำแหน่งนี้

en: This specifies the size of icons displayed in toolbars
th: นี่บอกขนาดของไอคอนที่จะแสดงในแถบเครื่องมือ

en: Toolbar Detachable
th: ดึงแถบเครื่องมือออกมาได้

en: Toolbar Icon Size
th: ขนาดไอคอนในแถบเครื่องมือ

en: Toolbar Style
th: รูปแบบแถบเครื่องมือ

en: Toolbar Style. Valid values are "both", "both_horiz", "icon", and "text"
th: รูปแบบแถบเครื่องมือ สามารถตั้งเป็น "both", "both_horiz" "icon" หรือ "text"

en: Type time
th: ระยะเวลาพิมพ์

en: Unable to find doc_id %s in the help path
th: ไม่เจอ doc_id %s ใน help path

en: Unable to find the GNOME_FILE_DOMAIN_APP_HELP domain
th: ไม่เจอโดเมน GNOME_FILE_DOMAIN_APP_HELP

en: Unable to find the GNOME_FILE_DOMAIN_HELP domain.
th: ไม่เจอโดเมน GNOME_FILE_DOMAIN_HELP

en: Unable to find the help files in either %s or %s.  Please check your installation
th: ไม่เจอแฟ้มข้อมูลวิธีใช้ทั้งใน %s และ %s โปรดตรวจสอบการติดตั้ง

en: Unable to show help as %s is not a directory.  Please check your installation.
th: ไม่สามารถแสดงวิธีใช้เพราะ %s ไม่ใช่โฟลเดอร์  โปรดตรวจสอบการติดตั้ง

en: Unknown error code: %d
th: สัญญาณผิดพลาดที่ไม่รู้จัก: %d

en: Unknown internal error while displaying this location.
th: เกิดข้อผิดพลาดภายในขณะแสดงตำแหน่งนี้

en: Unknown type
th: ไม่ทราบชนิด

en: Use Custom Font
th: ใช้แบบอักษรตั้งเอง

en: User interface events
th: เหตุการณ์ของระบบโต้ตอบกับผู้ใช้

en: User window manager
th: ตัวจัดการหน้าต่างของผู้ใช้

en: Version of this application
th: รุ่นของโปรแกรมนี้

en: Warning message
th: ข้อความเตือน

en: Whether Applications should have accessibility support
th: ว่าโปรแกรมควรจะใช้ระบบช่วยเหลือผู้พิการหรือไม่

en: Whether animations should be displayed. Note: This is a global key, it changes the behaviour of the window manager, the panel etc.
th: ว่าควรจะแสดงภาพเคลื่อนไหวหรือไม่  หมายเหตุ: นี่เป็นคีย์ส่วนกลางที่ใช้ร่วมสำหรับ พาเนล ตัวจัดการหน้าต่าง ฯลฯ

en: Whether menus may display an icon next to a menu entry
th: ว่าเมนูควรจะแสดงไอคอนข้างๆรายการในเมนู

en: Whether menus should have a tearoff
th: ว่าเมนูสามารถถูกดึงออกมาได้หรือไม่

en: Whether or not keyboard locking is enabled
th: ว่าจะล็อคแป้นพิมพ์หรือไม่

en: Whether or not keyboard locking is enabled.
th: ว่าจะล็อคแป้นพิมพ์หรือไม่

en: Whether or not the typing break screen can be postponed.
th: ว่าจะผลัดหน้าการพักพิมพ์ไปได้หรือไม่

en: Whether the cursor should blink
th: ว่าตัวชี้ควรจะกระพริบหรือไม่

en: Whether the default browser needs a terminal to run
th: บราวเซอร์ปริยายต้องใช้เทอร์มินอลหรือไม่

en: Whether the default browser understands netscape remote
th: ว่าบราวเซอร์เข้าใจ netscape remote หรือไม่

en: Whether the default help viewer accepts URLs
th: ตัวแสดงวิธีใช้ปริยายรับ URL หรือไม่

en: Whether the default help viewer needs a terminal to run
th: ตัวแสดงวิธีใช้ปริยายต้องใช้เทอร์มินอลหรือไม่

en: Whether the user can detach menubars and move them around
th: ว่าผู้ใช้สามารถดึง แถบเมนูออกมาใช้ ข้างนอกหน้าต่าง ได้หรือไม่

en: Whether the user can detach toolbars and move them around
th: ว่าผู้ใช้สามารถดึง แถบเครื่องมือออกมาใช้ ข้างนอกหน้าต่าง ได้หรือไม่

en: Whether to display a status bar meter on the right
th: ว่าควรจะแสดงแถบสถานะไว้ด้านขวาหรือไม่

en: Whether to play sounds on user events.
th: ว่าจะเล่นเสียงหรือไม่เมื่อมีเหตุการณ์การใช้งาน

en: Whether to use a custom font in gtk+ applications.
th: ว่าจะใช้แบบอักษรตั้งเองในโปรแกรม gtk+ หรือไม่

en: Window manager to try first
th: ตัวจัดการหน้าต่างที่ให้ลองใช้ก่อน

en: how long to accelerate in milliseconds
th: ใช้เวลากี่มิลลิวินาที่ในการเร่งความเร็ว

en: initial delay in milliseconds
th: จำนวนมิลลิวินาทีที่คอย

en: minimum interval in milliseconds
th: ช่วงเวลาสั้นสุด ในมิลลิวินาที

en: pixels per seconds
th: พิกเซลต่อวินาที

en: possible values are "on", "off", and "custom".
th: สามารถตั้งเป็น "on" "off" หรือ "custom"
